ค่ากินอยู่ในเยอรมนี (Karlsruhe, มี.ค. 58)

IMG_4507มาแล้ววว ตัวอย่างค่าใช้จ่ายทั้งหมดในหนึ่งเดือนในเยอรมัน นี่ก็พยายามประหยัดสุดๆแล้ว ไม่ดื่มไม่เที่ยวไม่ช้อป ถึงจะแอบตบะแตกตอนปลายเดือนนิดหน่อย 555 ไปดูกันดีกว่าว่าเดือนที่ผ่านมาเราใช้เงินกับอะไรไปบ้าง

สัปดาห์แรก

เริ่มต้นสัปดาห์มาด้วยการไปกินโดเนอร์กับเฟรนช์ฟรายในร้านอาหาร หมดไป 6.30 ยูโร หลังจากนั้นก็ไม่ได้เข้าร้านอาหารอีกเลย กินที่โรงอาหารที่โรงเรียน บ้านเพื่อน หรือไม่ก็ทำกินเองที่บ้านตลอด ค่าอาหารที่โรงอาหารทั้งหมด 19.15 ยูโร ส่วนค่าใช้จ่ายตอนไปซุปเปอร์มาร์เก็ต ซื้อของใช้ทั้งหลายกับวัตถุดิบสำหรับทำอาหาร ทั้งหมด 29.12 ยูโร แล้วก็ได้คืนมา 1 ยูโรจากเพื่อนตอนที่เค้ามากินข้าวบ้านเรา นอกจากนี้ก็มีค่าใช้เครื่องซักผ้าอีก 3.20 ยูโร (สำหรับการซักสี่ครั้ง)

สรุปว่าสัปดาห์แรกใช้เงินไป 56.77 ยูโร หรือประมาณ 2000 บาท

สัปดาห์ที่สอง

เริ่มต้นสัปดาห์มาด้วยการไปเที่ยว Freiburg กรั่กๆๆ ค่ารถบัสขาไป 5 ยูโร ขากลับแชร์รถกลับมา 7 ยูโร ค่าอาหารที่โรงอาหาร 15.95 ยูโร ค่าใช้จ่ายที่ซุปเปอร์มาร์เก็ต 16.70 ยูโร เติมเงินมือถือ 15 ยูโร (เดือนละประมาณ 8 ยูโร) ค่ากินขนมนอกบ้าน 6.5 ยูโร บริจาคเงินให้โบสถ์ที่ Freiburg 0.25 ยูโร แล้วก็ได้คืนมา 3 ยูโรจากเพื่อนตอนที่เค้ามากินข้าวบ้านเรา

สรุปว่าสัปดาห์ที่สองใช้เงินไป 63.40 ยูโร หรือประมาณ 2200 บาท

สัปดาห์ที่สาม

ค่าอาหารที่โรงอาหาร 19.35 ยูโร ค่าใช้จ่ายที่ซุปเปอร์มาร์เก็ต 13.32 ยูโร ไปดูหนังที่โรงหนัง 7 ยูโร (ราคาปกติ) ค่าถ่ายเอกสาร 0.45 ยูโร (น่าจะประมาณ 8 แผ่น)

สรุปว่าสัปดาห์ที่สามใช้เงินไป 40.12 ยูโร หรือประมาณ 1400 บาท

สัปดาห์ที่สี่

กินโดเนอร์กับเฟรนช์ฟรายในร้านอาหาร 6.30 ยูโร กินเบอร์เกอร์กับเฟรนช์ฟรายกับเบียร์ขวดเล็กในร้านอาหาร 12 ยูโร ค่าอาหารที่โรงอาหาร 21.15 ยูโร ค่าใช้จ่ายที่ซุปเปอร์มาร์เก็ต 19.95 ยูโร ค่ากินขนมนอกบ้าน 9.9 ยูโร ค่าถ่ายเอกสาร 1.4 ยูโร ค่าเบียร์ขวดเล็กอีกขวดนึง 3 ยูโร

สรุปว่าสัปดาห์ที่สี่ใช้เงินไป 74 ยูโร หรือประมาณ 2600 บาท

อีกสามวันที่เหลือ

วันแรก วันอาทิตย์ อยู่บ้านทำกับข้าว ไม่ได้ใช้เงิน

วันที่สองซื้อข้าวกลางวัน (น่องไก่ย่างกับเฟรนช์ฟรายและสลัด) กับนมหนึ่งกล่องที่โรงอาหาร 3.2 ยูโร แล้วก็ไปตัดผม (สระผมหนึ่งครั้งก่อนตัด) 10 ยูโร

วันที่สามซื้อข้าวกลางวันที่โรงอาหาร (พิซซ่าหน้าเห็ด แฮม ไส้กรอกซาลามี่) 2.3 ยูโร

สรุปว่าสามวันสุดท้ายนี้ใช้เงินไป 15.5 ยูโร หรือประมาณ 550 บาท

มีค่าใช้จ่ายพิเศษที่ไม่ได้รวมอยู่ในนี้อีกก็คือ

– จักรยานมือสอง แถมไฟหน้า เครื่องนับกิโล กับที่ปัมพ์ลมยาง 70 ยูโร

– ซ่อมคอมพิวเตอร์ ค่าตรวจเช็ค 30 ยูโร ค่าลงวินโดว์ใหม่ 30 ยูโร ค่าซ่อมพัดลมระบายความร้อน 40 ยูโร

แล้วก็ค่าใช้จ่ายพื้นฐานอื่นๆ

ค่าห้อง – เดือนละ 290 ยูโร (ถือว่าราคาปานกลางไปถึงค่อนข้างถูกสำหรับเมืองนี้)

ค่าเน็ต – เดือนละ 7.5 ยูโร

ค่าประกันสุขภาพ – เดือนละประมาณ 40 ยูโร

ค่าเดินทาง – ฟรีเพราะว่ามหาลัยให้ตั๋วเดินทางมาใช้ได้ฟรีหนึ่งเทอมในฐานะนักเรียนใหม่

สรุปว่าเดือนนี้ใช้เงินไปทั้งหมด 587.29 ยูโร หรือประมาณ 20,700 บาท ไม่รวมค่าซื้อจักรยานกับซ่อมคอม

ตัวอย่างราคาของกินในเยอรมัน (เฉพาะเมือง Karlsruhe ซึ่งจัดว่าราคาอยู่ในระดับปานกลาง)

อาหารในโรงอาหารจะถูกกว่าข้างนอก จานนึงจะประมาณ 2.20-2.80 ยูโร

โดเนอร์แบบใส่ขนมปังถือกิน ราคา 3-4.50 ยูโร

โดเนอร์แบบใส่จาน ราคา 6.50 ยูโร

เฟรนช์ฟรายกล่อง ประมาณ 2-2.60 ยูโร

ไอศกรีม ก้อนละ 1 ยูโร ไม่ว่าจะใส่ถ้วยหรือโคน

มันฝรั่งกรุบกรอบ ถุงละประมาณ 0.69-2 ยูโร

Brezel ชิ้นละประมาณ 0.65 ยูโร

ข้าวหอมมะลิยี่ห้อหงษ์ทอง ซื้อที่ร้านเอเชีย 1 กิโลกรัม 2.89 ยูโร

กล้วยหอม 5 ลูก ประมาณ 2 ยูโร

นม 1 ลิตร ประมาณ 0.8-1.3 ยูโร

ตัดผมผู้ชาย เริ่มต้นที่ประมาณ 10 ยูโร

เบคอน 250 กรัม 1.65-2.50 ยูโร

เห็ดแชมปิญองสด 300 กรัม 2 ยูโร

เห็ดแชมปิญองกระป๋อง 200 กรัม 1-1.5 ยูโร

เนื้ออกไก่ 600 กรัม 3.60-5.50 ยูโร แล้วแต่ร้าน

ไอติมแบบถูก 300 กรัม 1.19 ยูโร

แอปเปิล 4 ลูก 1.60 ยูโร

ไข่ หนึ่งแพ็ค มี 6 ฟอง 1.50 ยูโร

ไส้กรอก 4 แท่ง 400 กรัม 2.50 ยูโร

ชุดผักสำหรับทำต้มยำ ซื้อที่ร้านเอเชีย (มีข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด พริกชี้ฟ้า รวมกันหนัก 114 กรัม) 1.79 ยูโร

พริกเผา 114 กรัม 1.49 ยูโร

ชุดผักสำหรับทำซุปของเยอรมัน (มีแครอท พาร์สลีย์ กระเทียมต้น แล้วก็รากต้นพาร์ลีย์ 500 กรัม) 0.99 ยูโร

เส้นสปาเกตตี้ 500 กรัม 1-2 ยูโร

มะเขือเทศลูกใหญ่ รวมกันหนัก 500 กรัม 1.19 ยูโร

ซอส Bolognese สำหรับทำสปาเกตตี้ 420 กรัม 0.79 ยูโร

โค้ก 500 มิลลิลิตร 0.95 ยูโร บวกค่าขวดอีก 0.25 ยูโร ถ้าเอาขวดไปคืนก็ได้เงินคืน

เนื้อไก่งวงสับชั้นเล็กๆ 400 กรัม 4.39 ยูโร

ซุปสำเร็จรูปสำหรับละลายน้ำต้ม รสไก่ 6 ก้อน สำหรับน้ำ 3 ลิตร 1.79 ยูโร

ซุปก้อน รสเนื้อวัว 12 ก้อน สำหรับน้ำ 6 ลิตร 0.49 ยูโร (ทำไมถูกจัง สงสัยมีโปรอยู่ เดี๋ยวกลับไปเช็ค)

ซอสมะเขือเทศ 430 มิลลิลิตร 1.49 ยูโร

หัวหอมแพ็ครวมกัน 750 กรัม 1.49 ยูโร

 

พวกราคาอาหารนี่ ตามแต่ละซุปเปอร์มาร์เก็ตก็จะขายราคาไม่เท่ากัน ส่วนคุณจะภาพจะเป็นยังไง ร้านที่ขายแพงกว่าคุณภาพจะดีกว่ารึเปล่า อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน 555 ร้านที่แพงกว่าร้านอื่นคือ Edeka ส่วนร้านที่ขึ้นชื่อว่าถูกสุดคือ Aldi สำหรับราคาที่พิมพ์ไว้นี่ ของรายการไหนที่เคยไปซื้อหลายร้านและมีราคาเปรียบเทียบอยู่ ก็จะพิมพ์เป็นช่วงราคาไว้ ส่วนอันที่ไม่มีก็จะพิมพ์ไว้เป็นราคาเดียว แต่ก็คงพอได้ไอเดียคร่าวๆแล้วแหละเนอะ

IMG_3457

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s